Chuyển tới nội dung

CAO THỦ CHO EM HỎI VỀ PHÁP LÝ KHI MUA ĐẤT THEO DẠNG GÓP VỐN

Recommended Posts

Các cao thủ cho em hỏi ngu phát. 

Ví dụ : em muốn mua 1 mảnh đất 100 m giá 1 tỷ của chủ đầu tư một khu đô thị . 

Hình thức thanh toán. Trả 30% giá trị tại thời điểm ký hợp đồng. Sau đó mỗi 3 tháng đóng tiền định kỳ 100 t. Còn lại sau khi nhận sổ đó đóng hết. Đóng trong khoảng gần 2 năm. 

Cam kết tối đa 3 năm có sổ đỏ.

Chưa bao gồm Vat và phí trước bạ

Vậy cho em hỏi. Hợp đồng ký với chủ đầu tư là dạng hợp đồng gì. Em có phải qua công chứng không. Và thủ tục giấy tờ như nào cho hợp pháp để sau này tránh trường hợp xấu xảy ra. 

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

Tùy thuộc theo chủ đầu tư mà tên hợp đồng góp vốn khác nhau.

Trong hợp đồng sẽ thể hệ số lô đất vị trí, diện tích theo đúng bản đồ quy hoạch được duyệt của chủ đầu tư. Thời hạn cam kết bàn giao đất. Đến hạn bàn giao đất có sổ đỏ sẽ chuyển từ hợp đồng góp vốn sang hợp đồng mua bán chuyển nhượng. Lúc này mới ra công chứng.

Hợp đồng này chỉ ký giữa chủ đầu tư và cá nhân không qua công chứng. Có dấu của Cty chủ đầu tư.

Trường hợp xấu lừa đảo hình thức này là cty ký một mảnh đất cho nhiều người. Nếu làm thế thì chủ đầu tư đã chính thức nộp đơn thi đấu cho đội Juve.

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

Bạn nói ko rõ, bạn chỉ mua đất hay mua nhà của dự án, nếu mua nhà thì nó sẽ là hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai, bạn xem quy định trong luật nhà ở 2014, khi cá nhân ký hđ mua bán với pháp nhân sẽ không cần công chứng hđ.

Bên chủ đầu tư chỉ đc phép thu đến 70% tổng tiền, 30% còn lại khi bàn giao nhà, có sổ mới thanh toán nốt.

Còn HĐ góp vốn là loại thường dùng cho mua bán chung cư, khi chủ đầu tư chưa xong móng, chưa đc phép bán thì họ sẽ ký hđ góp vốn phân chia sản phẩm là nhà ở, bản chất thì nó vẫn là giao dịch mua bán mà thôi.

Để tránh rủi ro, bạn cần xem giấy tờ pháp lý của dự án đã có gì rồi, vd: nếu dự án đã có quyết định phê duyệt 1/500, đã có quyết định giao hoặc cho thuê đất, chủ đầu tư đã đc cấp sổ đỏ cho toàn bộ lô đất, dự án đã đc cấp phép xd... nếu những yếu tố cơ bản trên của dự án đều có rồi thì có thể an tâm mua.

Khi mua lưu ý tất cả các lần trả tiền đều phải có phiếu thu có dấu của chủ đầu tư, kể cả đặt cọc cũng yêu cầu phải có phiếu thu để sau nhỡ có tranh chấp mình còn có bằng chững đã nôp tiền.

Một vài chia sẻ với bạn như trên nhé.

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

Uy tín của chủ đầu tư là vấn đề đầu tiên khi tham gia dự án. 

Tiếp theo là Pháp lý, bao giờ được nhận sổ đỏ, bao giờ được xây dựng.

Cuối cùng: xem thật kỹ điều kiện phá hợp đồng, nhiều dự án chủ đầu tư sẵn sàng phá cọc, phá hợp đồng, đền bù 20% tiền cọc, khi mà giá đất tăng gấp 3,4 lần.

Tham gia hợp đồng góp vốn chỉ có lợi cho nhà đầu tư.Ưu tiên dự án đất nền, shophouse liền kề

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

Trả lời

Bạn có thể đăng bài và đăng ký sau. Bạn đã có tài khoản? Vui lòng ĐĂNG NHẬP để đăng bài.

Khách
Trả lời chủ đề này...

×   Bạn đã dán nội dung có định dạng.   Xóa bỏ định dạng

Only 75 emoji are allowed.

×   Liên kết đã được nhúng tự động.   Thay thế bằng một liên kết

×   Nội dung trước của bạn đã được phục hồi.   Xóa nội dung soạn thảo

×   You cannot paste images directly. Upload or insert images from URL.

• Đang xem

• Không có thành viên nào đang xem trang này.
  • Chọn lọc

• Diễn đàn vừa được nâng cấp phiên bản mới
      Nếu các bạn gặp lỗi gì thì vui lòng chụp lại và thông báo cho ad tại đây bằng cách trả lời chủ đề này.

Trân trọng cảm ơn và chúc các bạn thành viên một ngày vui vẻ.
      • 0 trả lời mới
    • Diễn đàn nâng cấp thành công (27/7/2017)
      Chào các bạn thành viên,

Diễn đàn vừa nâng cấp thành công phiên bản mới ngày 27/7/2017.
      Các tính năng mới: Đang cập nhật

...

Sau quá trình nâng cấp có thể phát sinh lỗi, nếu có, các bạn vui lòng thông báo bằng cách trả lời bài viết này hoặc nhắn tin hoặc sử dụng chức năng báo cáo bài viết.

Chúc các bạn hoạt động tốt trên Chợ Lạng Sơn.

Trân trọng cảm ơn
      • 2 trả lời mới
  • Tạo mới...