Chuyển tới nội dung
  • 0

Các pro cho mình hỏi chút!

vugiangls

Câu hỏi

Biết là những câu hỏi kiểu này với mọi người là khá ngớ ngẩn nhưng bản thân mình muốn hiểu thật rõ ràng rành mạch nên đưa lên đây, một là học hỏi được thêm, hai là sau này cứ thế là áp dụng kiến thực học được cho bản thân mà không phải lăn tăn, băn khoăn cái này nghĩa là gì, cái kia viết thế nghĩa là ra sao...

VD: Một case được đưa thông số như sau:

Intel Core 2 Duo E7500 (2.93GHz, 3Mb L2 Cache, FSB 1066MHz, Socket 775) / Main Gigabyte Chipset Intel G41/ RAM 2048 MB DDR2 / HDD Samsung 500GB / 10/100/1000 Ethernet Controller / VGA Intel / Case ATX Fullsize / Power 550W

Những thông số ở trên được hiểu như thế nào? Có tác dụng ra sao? Nếu có thể thì cách phân biệt nữa càng tốt.

Và nhưng linh kiện được chỉ ở trên đã đủ hợp thành một case hay chưa? Thừa hay thiếu? Thừa thì thừa cái gì? Thiếu thì thiếu cái chi?

Cảm ơn các pro trước nha!

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

14 trả lời cho câu hỏi này

Recommended Posts

• 0

Haiz... LSer pro đâu hết cả rồi?

LS nhà mình rất ngại chia sẻ với nhau thì phải... cứ như là sợ mất nghề...

"Khi cho đi cũng là lúc mình nhận được" mà các pro!

Cái này mình cũng đã mang thắc mắc đi hỏi ở các diễn đàn khác, được các bạn hướng dẫn khá chi tiết và nhiệt tình! Nhưng nói chung không phải dân trong nghề nên không thể ngay lập tức hiểu ngay hết được!

LSer pro có ai có thể giải thích được cho mình biết thông số bus trong HDRAM thông báo điều gì không? Nên chọn RAM có thông số bus thế nào là hợp lý?

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

• 0
  • Quản trị

Haiz... LSer pro đâu hết cả rồi?

LS nhà mình rất ngại chia sẻ với nhau thì phải... cứ như là sợ mất nghề...

"Khi cho đi cũng là lúc mình nhận được" mà các pro!

Cái này mình cũng đã mang thắc mắc đi hỏi ở các diễn đàn khác, được các bạn hướng dẫn khá chi tiết và nhiệt tình! Nhưng nói chung không phải dân trong nghề nên không thể ngay lập tức hiểu ngay hết được!

LSer pro có ai có thể giải thích được cho mình biết thông số bus trong HDRAM thông báo điều gì không? Nên chọn RAM có thông số bus thế nào là hợp lý?

Tặng bạn 1 bài sưu tầm khá đơn giản và rõ nghĩa:

[ok=DDR RAM , DDR2 RAM , SDRAM là gì ]DDR RAM , DDR2 RAM , SDRAM là gì . Tôi muốn nâng cấp RAM nên chọn loại nào ?

DRAM - Dynamic RAM - có nghĩa là RAM động . DRAM yêu cầu cứ sau một thời gian nhất định thì cần có một chu kỳ lệnh để làm tươi lại bộ nhớ (refresh) . Refresh ở đây có nghĩa là làm cho bộ nhớ vấn lưu trữ thông tin trước , nếu không có chu kỳ refresh này thì thông tin chứa trong nó sẽ mất . DRAM khác với SRAM (Static RAM)ở shỗ cần chu kì refresh đó.

2.

Cùng với sự phát triển của công nghệ DRAM người ta đưa ra loại bộ nhớ gọi là SDRAM (Synchronous DRAM).

SDRAM bỏ qua trạng thái chờ (wait state)của quá trình truyền số liệu và đồng bộ với quá trình của CPU và bản thân trong SDRAM luôn có chế độ làm tăng tốc quá trình truyền số liệu làm cho nó nhanh lên .

Nếu tốc độ của bộ nhớ là 133Mhz có nghĩa là

133 x 8 = 1064 Mb/s

3.

Sự phát triển của SDRAM làm tăng tốc độ quá trình truyền số liệu đưa ra loại bộ nhớ mới là

Double data rate SDRAM (DDR) , loại DDR truyền số liệu tăng gấp đôi qua trình truyền số liệu thông thường do nó sử dụng cả sườn lên và sườn xuống của xung đồng hồ để truyền số liệu .

Nếu tốc độ của bộ nhớ là 200Mhz thì

200 x 8 x 2 = 3200Mb/s = 3.2Gb/s --> PC1600

Nếu tốc độ của bộ nhớ là 266Mhz thì

266 x 8 x 2 = 4256Mb/s = 4.256Gb/s --> PC2100

4.

DDR2 RAM có tốc độ cao gấp hai lần so với tốc độ của DDR .

5.

Vì vậy mà bạn muốn nâng cấp RAM loại nào thì phải sử dụng đúng phù hợp với Mainboard của mình , không thê cắm lẫn lộn được .

:40:

Bổ sung :

SDRAM bus 100/133

DDRAM 1 bus 266/333/400

:67:[/ok]

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

• 0

Tks Admin!

Mặc dù bài vết trên khá bổ ích và giúp mình hiểu về các loại Ram và thông số bus trong Ram tức là tốc độ truyền dữ liệu của Ram đúng không ạ?

DDRAM bây giờ có các thông số bus là 400/800/1333... muốn cắm các loại Ram có thông số bus như vậy thì tùy thuộc vào cái gì ở Main? Nó có giống với thông số SK của CHip với Main không vậy?

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

• 0

Thông tinchi tiết như vậy bạn còn muốn hỏi gì nữa nào.

Chip Core 2 Duo E7500 (2.93GHz, 3Mb L2 Cache, FSB 1066MHz, Socket 775) /

Main Gigabyte Chipset Intel G41/

RAM 2GB DDR2 /

HDD Samsung 500GB /

Case ATX Fullsize /

Power 550W

Đã đầy đủ 1 Case máy tính rùi, không thừa, nhưng nếu để chơi Game thì thiếu cái Cacj màn hình rời 512MB hoặc 1GB nữa

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

• 0

Thông tinchi tiết như vậy bạn còn muốn hỏi gì nữa nào.

Chip Core 2 Duo E7500 (2.93GHz, 3Mb L2 Cache, FSB 1066MHz, Socket 775) /

Main Gigabyte Chipset Intel G41/

RAM 2GB DDR2 /

HDD Samsung 500GB /

Case ATX Fullsize /

Power 550W

Đã đầy đủ 1 Case máy tính rùi, không thừa, nhưng nếu để chơi Game thì thiếu cái Cacj màn hình rời 512MB hoặc 1GB nữa

Cảm ơn bác! Ý em là muốn nhận thêm nhiều thông tin quanh cái thông số mà các bác nhìn thấy ở trên.

Chả hạn nư cái thống số ở con chip Core 2 duo khác Core duo chỗ nào? 2.93GHz là gì? Có Ý nghĩa gì? 3Mb L2 Cache theo em là bộ nhớ đệm nhưng cũng không hiểu lắm chữ L2 có Ý nghĩa gì nên hỏi, FSB 1066MHz là sao? Socket thì em biết là chân cắm chip với main...

Đấy, đại loại là em muốn hỏi các bác chỗ đó!

Ai có kinh nghiệm thì chia sẻ thôi bác ạ!

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

• 0
  • Quản trị

Vấn đề này thuộc về kĩ thuật, bạn có thể xem thông số Main để chọn ram cho phù hợp nhưng thường thì người bán sẽ hỏi bạn dùng main gì, bạn chú ý cái thông số Memory Bus để chọn ram.

- Thường thì Main G41 dùng Memory Bus: 667Mhz, 800Mhz, 1066Mhz nhưng không phải main G41 nào cũng dùng đc cả 3 cái này :D

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

• 0

Câu hỏi của chú mà viết trả lời ra đây thì ngồi gõ phím cũng mỏi tay. Chú nhiệt tình muốn hiểu thì anh có thể chia sẻ nhưng chú phải trực tiếp gặp anh, anh em mình trà đá rùi anh giải thích chi tiết cho

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

• 0

Câu hỏi của chú mà viết trả lời ra đây thì ngồi gõ phím cũng mỏi tay. Chú nhiệt tình muốn hiểu thì anh có thể chia sẻ nhưng chú phải trực tiếp gặp anh, anh em mình trà đá rùi anh giải thích chi tiết cho

Nói như bác Hugo đây là hợp lý nhất! Chứ như cái bạn heocoj kia thì đúng là chả biết nói thế nào! Nếu không có những bài chia sẻ của người này với người kia thì bố thằng cụ có lên gu gồ tìm được mà học à bác nhỉ!

Phọt ra một câu thấy thiếu tinh thần xây dựng kinh! he he

Liên kết tới bài
Chia sẻ trên trang khác

Khách
Hiện tại chủ đề này đã bị đóng.
  • Đang xem

• Không có thành viên nào đang xem trang này.
  • Chọn lọc

• Diễn đàn vừa được nâng cấp phiên bản mới
      Nếu các bạn gặp lỗi gì thì vui lòng chụp lại và thông báo cho ad tại đây bằng cách trả lời chủ đề này.

Trân trọng cảm ơn và chúc các bạn thành viên một ngày vui vẻ.
      • 0 trả lời mới
    • Diễn đàn nâng cấp thành công (27/7/2017)
      Chào các bạn thành viên,

Diễn đàn vừa nâng cấp thành công phiên bản mới ngày 27/7/2017.
      Các tính năng mới: Đang cập nhật

...

Sau quá trình nâng cấp có thể phát sinh lỗi, nếu có, các bạn vui lòng thông báo bằng cách trả lời bài viết này hoặc nhắn tin hoặc sử dụng chức năng báo cáo bài viết.

Chúc các bạn hoạt động tốt trên Chợ Lạng Sơn.

Trân trọng cảm ơn
      • 2 trả lời mới
  • Tạo mới...